पवित्र चातुर्मास !

जय हरी विठ्ठल!!

आज आषाढी एकादशी, म्हणजेच देवशयनी एकादशी! आज पासून, म्हणजेच आषाढी एकादशी पासून कार्तिकी एकादशी (प्रबोधिनी एकादशी) पर्यंतचा, पवित्र चातुर्मास प्रारंभ. चातुर्मास म्हणजे हिंदूंच्या व्रत-वैकल्यांचा आणि प्रमुख सण-उत्सवांचा काळ.

आषाढी एकादशी – गुरु पौर्णिमा – दिव्याची अमावस्या – नाग पंचमी – नारळी पौर्णिमा(राखी पौर्णिमा) – श्रीकृष्ण जन्माष्टमी – गौरी-गणपती – देवीचे नवरात्र – विजया दशमी – दिवाळी – कार्तिकी एकादशी. चातुर्मासातील हे सगळे महत्वाचे दिवस अगदी हातात हात घालून आल्यासारखे येतात. सगळीकडे इतके उत्साहाचे वातावरण असते, कि ह्या  चार महिन्यांचा काळ कसा चटकन संपून जातो कळतच नाही.

आषाढातील पंढरपूरच्या वारीने, “जय हरी विठ्ठल” च्या घोषात सुरु झालेला हा पवित्र चातुर्मास, सर्व सणांचा मनमुराद आनंद देऊन, कार्तिकी एकादशीला “विठ्ठल विठ्ठल“ करत पुन्हा एकदा आपल्याला विठू माउलीच्या चरणाशी घेऊन जातो. सृष्टीची सुरवातही ‘तो’च आहे आणि शेवटही ‘तो’च आहे ह्याचाच जणू काही प्रत्यय आपल्याला ह्या पवित्र चातुर्मासात मिळतो.

chaturmas

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *